Quy định về chế độ thai sản theo Luật Bảo hiểm xã hội

Anh Nguyễn Văn Nam ở phường Bình Minh, thị xã Nghi Sơn (Thanh Hóa) hỏi: Đề nghị tòa soạn cho biết, việc lao động nam được nghỉ việc hưởng chế độ khi vợ sinh con được quy định như thế nào trong Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH)?

Trả lời: Khoản 2, Điều 34, Luật BHXH năm 2014 quy định, lao động nam đang đóng BHXH khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ, thời gian nghỉ như sau: 5 ngày làm việc; 7 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi; trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh 3 trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 3 ngày làm việc; trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ theo quy định nêu trên được thực hiện trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

* Chị Nguyễn Thị Hồng Nhung ở thị trấn Trần Cao, huyện Phù Cừ (Hưng Yên) hỏi: Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ khi sinh con được quy định như thế nào theo Luật BHXH?

Trả lời: Theo quy định tại Điều 101, Luật BHXH năm 2014, hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ (cả nữ quân nhân) bao gồm: 

- Bản sao giấy khai sinh hoặc bản sao giấy chứng sinh của con;

- Bản sao giấy chứng tử của con trong trường hợp con chết, bản sao giấy chứng tử của mẹ trong trường hợp sau khi sinh con mà mẹ chết;

- Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về tình trạng người mẹ sau khi sinh con mà không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con;

- Trích sao hồ sơ bệnh án hoặc giấy ra viện của người mẹ trong trường hợp con chết sau khi sinh mà chưa được cấp giấy chứng sinh;

- Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc lao động nữ phải nghỉ việc để dưỡng thai đối với trường hợp quy định tại khoản 3, Điều 31 của luật (lao động nữ đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền...).

Mọi thông tin, ý kiến cần giải đáp xin gửi về Phòng biên tập Công tác Đảng, công tác chính trị, Báo Quân đội nhân dân, số 7 Phan Đình Phùng, Hoàn Kiếm, Hà Nội; điện thoại: 069.554119; 024.37478610; thư điện tử: congtacdang@qdnd.vn.

QĐND

Tags: quy định
Tin liên quan